A- A A+ | Tăng tương phản Giảm tương phản

Pháp luật quy định như thế nào về thủ tục lập di chúc tại tổ chức hành nghề công chứng hoặc UBND cấp xã?

Bạn đọc Hoàng Thị Hoa ở xã Thạnh Lộc, huyện Cai Lậy, tỉnh Tiền Giang, hỏi: Pháp luật quy định như thế nào về thủ tục lập di chúc tại tổ chức hành nghề công chứng hoặc UBND cấp xã?

Trả lời: Điều 636 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định thủ tục lập di chúc tại tổ chức hành nghề công chứng hoặc UBND cấp xã như sau:

1. Người lập di chúc tuyên bố nội dung của di chúc trước công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực của UBND cấp xã. Công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực của UBND cấp xã phải ghi chép lại nội dung mà người lập di chúc đã tuyên bố. Người lập di chúc ký hoặc điểm chỉ vào bản di chúc sau khi xác nhận bản di chúc đã được ghi chép chính xác và thể hiện đúng ý chí của mình. Công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực của UBND cấp xã ký vào bản di chúc.

2. Trường hợp người lập di chúc không đọc được hoặc không nghe được bản di chúc, không ký hoặc không điểm chỉ được thì phải nhờ người làm chứng và người này phải ký xác nhận trước mặt công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực của UBND cấp xã. Công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực của UBND cấp xã chứng nhận bản di chúc trước mặt người lập di chúc và người làm chứng.

* Bạn đọc Nguyễn Linh Nhàn ở phường Đông Thành, TP Ninh Bình, tỉnh Ninh Bình, hỏi: Đề nghị tòa soạn cho biết, hợp đồng cho thuê lại lao động được quy định như thế nào?

Trả lời: Tại Điều 55 Bộ luật Lao động năm 2019 quy định về hợp đồng cho thuê lại lao động, cụ thể như sau:

1. Doanh nghiệp cho thuê lại lao động và bên thuê lại lao động phải ký kết hợp đồng cho thuê lại lao động bằng văn bản và được làm thành hai bản, mỗi bên giữ một bản.

2. Hợp đồng cho thuê lại lao động gồm các nội dung chủ yếu sau đây:

a) Địa điểm làm việc, vị trí việc làm cần sử dụng lao động thuê lại, nội dung cụ thể của công việc, yêu cầu cụ thể đối với người lao động thuê lại;

b) Thời hạn thuê lại lao động; thời gian bắt đầu làm việc của người lao động thuê lại;

c) Thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi, điều kiện an toàn, vệ sinh lao động tại nơi làm việc;

d) Trách nhiệm bồi thường tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

đ) Nghĩa vụ của mỗi bên đối với người lao động.

3. Hợp đồng cho thuê lại lao động không được có những thỏa thuận về quyền, lợi ích của người lao động thấp hơn so với hợp đồng lao động mà doanh nghiệp cho thuê lại lao động đã ký với người lao động.


Tags: quy định
Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết